Bài 9: Công thức hóa học

LL

1.Đốt cháy 2,25 g hợp chất hữu cơ A chứa C,H,O .Phải cần 3,08 lít khí \(O_2\) (đktc) thì thu được \(V_{H_2O}\) =\(\dfrac{5}{4}\) \(V_{CO_2}\) biết tỉ lệ khối của A đối với \(H_2\) =45

2.Đốt cháy hoàn toàn 7,2 g Hidrocacbon A thu được 22 g \(CO_2\) và 13,5g \(H_2O\) biết tỉ lệ khối của A đối với \(H_2\) =15.


TB
25 tháng 10 2017 lúc 22:33

Câu 1.

gọi x,y là số mol CO2, H20 => V H20/ V CO2 =5/4 =>y/x=5/4 => 5x-4y=0
Theo định luật bảo toàn khối lượng m CO2 + mH20= mA+ mO2=6.65g => 44x+ 18y=6.65
=>x= 0.1, y=0.125 mol
=>nC=0.1 mol
=>nH=0.25mol
=>mO=2.25-(0.1*12)-0.25=0.8g =>nO=0.05 mol
x:y:z= 0.1:0.25:0.05=2:5:1
=>CTPT (C2H5O)n
M (A)= 2*45=90 => n=2
CTPT là C4H10O2
Câu 2

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
ND
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết