LN

18. Một người đi xe máy từ A đến B dài 88,5km. Biết rằng trong 1 giờ 45 phút đầu xe chạy với vận tốc 30km/h. Trong quãng đường còn lại xe chạy với vận tốc 10m/s.

a. Nói xe chạy với vận tốc 30km/h , 10m/s có nghĩa là gì?

b. Tính độ dài quãng đường đầu.

c. Tính thời gian đi hết quãng đường còn lại.

d. Tính vận tốc trung bình của xe trên cả quãng đường.

DD
8 tháng 11 2022 lúc 10:53

a) Ta có:

- 1 giờ xe đi được 30km

- 1 giây xe đi được 10m

b) đổi: 1 giờ 45 phút = 1,75 giờ

Độ dài quãng đường đầu:

1,75 . 30 = 52,5 (km)

c) độ dài quãng đường còn lại:

88,5 - 52,5 = 36 (km) = 36000 (m)

Thời gian đi hết quãng đường còn lại:

36000 : 10 = 3600 (giây) = 1 (giờ)

d) Vận tốc trung bình của xe trên cả quãng đường:

52,5 + 36 / 1,75 + 1 = 32,182 (km/h)

Đ/s: tự đáp số ạ!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HK
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QG
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết