NC

1 vật rơi tự do ở độ cao 180m so với mặt đất với 0 vận tốc ban đầu. lấy g=10m/s2 và biết vật có khối lượng 2kg

a) thế năng của vật sau khi rơi được 3s

b) tính công trọng lực trong 3s đầu. từ đó suy ra động năng của vật sau khi rơi 3s 

c) khi chạm đất vật có vận tốc bằng bao nhiêu. chọn mốc thế năng tại mặt đất

NG
7 tháng 3 2022 lúc 14:44

a)Sau khi rơi được 3s vận tốc vật đạt:

\(v=g\cdot t=10\cdot3=30\)m/s

Thế năng vật:

\(W_t=mgh=2\cdot10\cdot180=3600J\)

b)Động năng vật sau khi rơi 3s:

\(W_đ=\dfrac{1}{2}mv^2=\dfrac{1}{2}\cdot2\cdot30^2=900J\)

c)Vận tốc vật khi chạm đất:

\(v=\sqrt{2gh}=\sqrt{2\cdot10\cdot180}=60\)m/s

Bình luận (0)
NC
7 tháng 3 2022 lúc 14:39

mn giúp e giải chi tiết cho em hiểu vs ạ. em cảm ơn

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết