Bài 10: Hóa trị

NV

1. Một hợp chất thành phần có 72,4% Fe về khối lượng, còn lại là Oxi. Xác định hóa trị Fe trong hợp chất.

NT
25 tháng 7 2018 lúc 20:40

Đặt công thức tổng quát: FexOy ( x, y \(\in\) N*)

%O = 100% - 72,4% = 27,6

Ta có

\(\dfrac{72,4}{56x}=\dfrac{27,6}{16y}\)

\(\Leftrightarrow1158,4y=1545,6x\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{x}{y}=\dfrac{1158,4}{1545,6}=\dfrac{3}{4}\)

\(\Rightarrow\) CTHH: Fe3O4

Bình luận (6)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
CM
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết