AD

1. Lúc 7 giờ 30 phút một xe ô tô khởi hành từ A về B với vận tốc 45km/giờ. Cùng lúc đó một ô tô khác xuất phát từ B về A với vận tốc 50km/giờ. Hỏi hai xe gặp nhau lúc mấy giờ? Điểm gặp nhau cách A mấy km. Biết A cách B là 380 km.

H24
28 tháng 5 2022 lúc 10:14

Tổng vận tốc của 2 xe là:

\(45+50=95\left(\dfrac{km}{giờ}\right)\)

Thời gian gặp nhau :

\(380:95=4\left(giờ\right)\)

Gặp nhau lúc:

\(7giờ30phút+4giờ=11giờ30phút\)

Chỗ cách A số km :

\(45\times4=180\left(km\right)\)

Bình luận (0)
TC
28 tháng 5 2022 lúc 10:15

Thời gian gặp nhau là

`380:(45+50)=4(h)`

hai xe gặp nhau lúc

`7h30p+4h=11h30p`

chỗ gặp cách A số km là

`45xx4=180(km)`

Bình luận (0)
TR
28 tháng 5 2022 lúc 10:16

Tổng vận tốc 2 xe là:

45 + 50 = 95 (km/giờ)

Thời gian 2 xe gặp nhau là:

380 : 95 = 4 (giờ)

2 người gặp nhau lúc:

7giờ 30phút + 4giờ = 11giờ 30phút

Chỗ gặp cách A số km là:

45 x 4=180(km)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết