PB

1/ Đốt cháy 5,4g bột nhôm trong khí oxi, người ta thu được nhôm oxit (Al2O3). Hãy tính khối lượng nhôm oxit thu được

DD
2 tháng 5 2023 lúc 22:28

\(4Al+3O_2\underrightarrow{t^o}2Al_2O_3\)

0,2                 0,2 

\(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{Al_2O_3}=0,2.102=20,4\left(g\right)\)

Bình luận (2)
H24
2 tháng 5 2023 lúc 22:28

\(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\\ PTHH:4Al+3O_2\xrightarrow[]{}2Al_2O_3\\ n_{Al_2O_3}=\dfrac{0,2.2}{4}=0,1\left(mol\right)\\ m_{Al_2O_3}=0,1.102=10,2\left(g\right)\)

Bình luận (3)
GD

\(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\\ 4Al+3O_2\rightarrow\left(t^o\right)2Al_2O_3\\ n_{Al_2O_3}=\dfrac{0,2}{2}=0,1\left(mol\right)\\ m_{Al_2O_3}=102.0,1=10,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
38
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PS
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
YW
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết