BN

1) Cho 5,6 gam sắt tác dụng với 200 ml dd HCl 1,5M.

a. Tính thể tích khí H2 sinh ra (đktc)

b. Tính nồng độ mol/l của các chất sau phản ứng.

NT
3 tháng 9 2021 lúc 16:15

\(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)

200ml = 0,2l

\(n_{HCl}=1,5.0,2=0,3\left(mol\right)\)

Pt : \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2|\)

        1          2             1         1

       0,1       0,3           0,1     0,1

 

a) Lập tỉ số so sánh : \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,3}{2}\)

                    ⇒ Fe phản ứng hết , HCl dư

                  ⇒ Tính toán dựa vào số mol của Fe

\(n_{H2}=\dfrac{0,1.1}{1}=0,1\left(mol\right)\)

\(V_{H2\left(dktc\right)}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

b) \(n_{FeCl2}=\dfrac{0,1.1}{1}=0,1\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{FeCl2}=0,1.127=12,7\left(g\right)\)

 

\(C_{M_{FeCl2}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5\left(M\right)\)

\(C_{M_{HCl\left(dư\right)}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5\left(M\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (3)
AA
3 tháng 9 2021 lúc 16:19

a, Fe       +     2HCl ---> FeCl2 + H2

 0,1 mol                                     0,1 mol            

nFe=5,6/56=0,1 mol

nHCl=0,2.1,5=0,3 mol

=> HCl dư tính theo Fe

=> VH2=0,1.22,4=2,24 l

b, NHCl dư=\(\dfrac{\left(0,3-0,1\right)}{0,2}\)=1 M

NH2=\(\dfrac{0,1}{2,24}\)≈0,045 M

 

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VB
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết