Ta có: P = E (do nguyên tử trung hòa về điện)
- Trong phân tử có tổng số hạt là 140.
⇒ 2PM + NM + 2.2PX + 2NX = 140 (1)
- Trong đó số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 44 hạt.
⇒ 2PM + 2.2PX - NM - 2NX = 44
⇒ NM + 2NX = 2PM + 2.2PX - 44 (2)
Thay (2) vào (1), được: 4PM + 8PX = 140 + 44 (*)
- Số p trong X nhiều hơn trong M là 5.
⇒ PX - PM = 5 (**)
Từ (*) và (**) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}P_M=12=Z_M\\P_X=17=Z_X\end{matrix}\right.\)
→ M là Mg, X là Cl.
Vậy: CTHH cần tìm là MgCl2