NV
DH
11 tháng 5 2021 lúc 22:12

Câu 3: 

Ta có: $n_{CH_3COOH}=n_{NaOH}=0,05(mol)$

$\Rightarrow n_{C_2H_5OH}=0,1(mol)$

$CH_3COOH+C_2H_5OH\rightarrow CH_3COOC_2H_5+H_2O$

Vì hiệu suất đạt 60% nên $n_{CH_3COOC_2H_5}=0,03(mol)$

$\Rightarrow m_{este}=2,64(g)$

Bình luận (4)
H24
11 tháng 5 2021 lúc 22:14

Câu 2 : 

\(2CH_3-CH_2-OH + 2Na \to 2CH_3-CH_2-ONa + H_2\\ 2CH_3COONa + Na_2CO_3 \to 2CH_3COONa + CO_2 + H_2O\\ Ca O+ 2CH_3COOH \to (CH_3COO)_2Ca + H_2O\)

Câu 3 : 

a) CH3COOH + NaOH $\to$ CH3COONa + H2O

n CH3COOH = n NaOH  = 0,05(mol)

=> m CH3COOH = 0,05.60 = 3(gam)

=> n C2H5OH = 7,6 -3 = 4,6(gam)

b) $CH_3COOH +C_2H_5OH \buildrel{{H_2SO_4,t^o}}\over\rightleftharpoons CH_3COOC_2H_5 + H_2O$

n C2H5OH = 4,6/46 = 0,1(mol) > n CH3COOH = 0,05 nên hiệu suất tính theo số mol CH3COOH

n CH3COOC2H5 = n CH3COOH pư = 0,05.60% = 0,03 mol

m CH3COOC2H5 = 0,03.88 = 2,64 gam

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
QM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
J2
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết