NT
PL
4 tháng 8 2023 lúc 12:23

Nhiệt lượng toàn phần do bếp tỏa ra chính là điện năng mà bếp đã tiêu thụ là:

\(Q_1=UIt=220\cdot3\cdot20\cdot60=792000\left(J\right)\)

Nhiệt lượng nước thu vào để tăng nhiệt độ từ \(20^\circ C\) lên \(100^\circ C\) là:

\(Q_2=mc\Delta t=2\cdot4200\cdot80=672000\left(J\right)\)

Hiệu suất của bếp là:

\(H=\dfrac{Q_1}{Q_2}\cdot100\%=\dfrac{672000}{792000}\cdot100\%\approx85\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
DS
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết