DT
NM
15 tháng 10 2022 lúc 12:46

\(n_{H_2}=\dfrac{0,224}{22,4}=0,01\left(mol\right)\\ pthh:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\uparrow\) 
            0,01                   0,01     0,01 
\(m_{Zn}=0,01.65=0,65\left(g\right)\\ m_{ZnO}=1,46-0,65=0,81\left(g\right)\\ n_{ZnO}=\dfrac{0,81}{81}=0,01\left(mol\right)\\ pthh:ZnO+2HCl\rightarrow H_2O+ZnCl_2\) 
           0,01                                   0,01 
\(\Sigma n_{ZnCl_2}=0,01+0,01=0,02\left(mol\right)\\ m_{ZnCl_2}=0,02.136=2,72\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
J2
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết