NA
H24
10 tháng 8 2022 lúc 22:17

a)

$FeO + 2HCl \to FeCl_2 + H_2O$
$FeCl_2 + 2NaOH \to Fe(OH)_2 + 2NaCl$

b) $n_{FeO} = \dfrac{1,44}{72} = 0,02(mol)$
$n_{HCl} = 2n_{FeO} = 0,02.2 = 0,04(mol)$
$\Rightarrow C_{M_{HCl}} = \dfrac{0,04}{0,2} = 0,2M$

c) $n_{Fe(OH)_2} = n_{FeO} = 0,02(mol)$
$m_{Fe(OH)_2} = 0,02.98 = 1,96(gam)$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
J2
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết