PH
NG
17 tháng 4 2022 lúc 20:42

Bài 1.

Công suất hao phí trên đường dây tải điện:

\(P_{hp}=\dfrac{P^2\cdot R}{U^2}=\dfrac{100000^2\cdot8}{20000^2}=200W\)

Bài 2.

a)Hiệu điện thế hai đầu cuộn thứ cấp:

   \(\dfrac{U_1}{U_2}=\dfrac{N_1}{N_2}\Rightarrow\dfrac{600}{U_2}=\dfrac{400}{50000}\Rightarrow U_2=75000V\)

b)Công suất hao phí trên đường dây tải điện:

   \(P_{hp}=\dfrac{P^2\cdot R}{U^2}=\dfrac{1000000^2\cdot4}{75000^2}=711,11W\)

Bình luận (0)
NG
17 tháng 4 2022 lúc 20:46

Bài 3.

Để giảm hao phí điện năng trên đường dây tải điện người ta thường dùng biện pháp tăng hiệu điện thế.

Bài 4.

Công suất hao phí trên đường dây tải điện: \(P_{hp}=\dfrac{P^2\cdot R}{U^2}\)

Khi đó, tăng U lên 600 lần thì \(P_{hp}\) giảm 360000 lần vì \(U^2;P_{hp}\) tỉ lệ nghịch với nhau.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
DS
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết