2T
NT
20 tháng 12 2021 lúc 22:18

Câu 6 : 

Vì Cu không tác dụng với dung dịch HCl loãng nên : 

\(n_{H2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

a) Pt : \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2|\)

           1           2             1          1

          0,2                                    0,2

b) \(n_{Fe}=\dfrac{0,2.1}{1}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{Fe}=0,2.56=11,2\left(g\right)\)

⇒ \(m_{hh}=11,2+3,2=14,4\left(g\right)\)

c) Có : \(m_{Cu}=3,2\left(g\right)\)

\(n_{Cu}=\dfrac{3,2}{64}=0,05\left(mol\right)\)

Pt : \(Cu+2H_2SO_{4đặc}\underrightarrow{t^o}CuSO_4+SO_2+2H_2O|\)

         1            2                  1            1          2

        0,05                                          0,05

\(n_{SO2}=\dfrac{0,05.1}{1}=0,05\left(mol\right)\)

\(V_{SO2\left(dktc\right)}=0,05.22,4=1,12\left(l\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
J2
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết