TM
ND
18 tháng 7 2021 lúc 12:18

Bài 4:

nH2=0,14(mol)

a) PTHH: M + H2SO4 ->MSO4 + H2

nM=nH2=0,14(mol)

=> M(M)= mM/nM= 3,36/0,14= 24(g/mol)

=> M(II) cần tìm là Magie (Mg=24)

b) Kim loại M có hóa trị x (x: nguyên, dương)

PTHH: 2 M + x H2SO4 -> M2(SO4)x + x H2

nM= (0,14.2)/x= 0,28/x(mol)

=>M(M)= 3,36: (0,28/x)=12x

Nếu x=1 => M(M)= 12 (loại)

Nếu x=2 => M(M)=24 (Nhận: Mg)

Nếu x=3 => M(M)=36 (loại)

Nếu x=8/3 =>M(M)=32 (loại)

=> kim loại M cần tìm là Magie (Mg=24)

Bình luận (0)
ND
18 tháng 7 2021 lúc 12:22

Bài 5:

PTHH: 2Al + 3 H2SO4 -> Al2(SO4)3 +3 H2

Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2

Mg + H2SO4 -> MgSO4 + H2

Ta có: nSO42-=nH2SO4=nH2=1,344/22,4= 0,06(mol)

=>m(muối)=m(kim loại) + mSO42- = 1,85+ 0,06.96= 7,61(g)

=>m=7,61(g)

Bình luận (0)
ND
18 tháng 7 2021 lúc 12:32

Bài 6:

nH2SO4= 0,1(mol)

PTHH: ZnO + H2SO4 -> ZnSO4 + H2O

Fe2O3 + 3 H2SO4 -> Fe2(SO4)3 + 3 H2O

MgO + H2SO4 -> MgSO4 + H2O

nO(trong oxit)= nO(trong H2O)= nSO42- = nH2SO4= 0,1(mol)

=> m(muối)= m(hh oxit) + mSO42- - mO(trong oxit)= 5,62+ 96.0,1 - 16.0,1= 13,62(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LV
NL
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết