1.Gọi n là hóa trị của kim loại M
\(2M+nH_2SO_4\rightarrow M_2(SO_4)_n+nH_2\)
\(n_{H_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)
Ta có : \(n_M=\dfrac{0,25.2}{n}=\dfrac{16,25}{M}\)
Ta có bảng sau:
n | 1 | 2 | 3 |
M | 32,5 | 65 | 97,5 |
Kết luận | loại | chọn (Zn) | loại |
Vậy kim loại M là Zn
2.\(n_{O_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)
\(4P+5O_2-^{t^o}\rightarrow2P_2O_5\)
a) \(n_P=\dfrac{4}{5}n_{O_2}=0,2\left(mol\right)\)
=> \(m_P=0,2.31=6,2\left(g\right)\)
b) \(n_{P_2O_5}=\dfrac{2}{5}n_{O_2}=0,1\left(mol\right)\)
=>\(m_{P_2O_5}=0,1.142=14,2\left(g\right)\)
c) \(2KClO_3-^{t^o}\rightarrow2KCl+3O_2\)
\(n_{KClO_3}=\dfrac{2}{3}n_{O_2}=\dfrac{1}{6}\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{KClO_3}=\dfrac{1}{6}.122,5=20,42\left(g\right)\)