tính nhanh 0,25x1,25x 8x4x0,5 bằng
a. 4 b. 6
c. 10 d. 5
tính nhanh 0,25x1,25x 8x4x0,5 bằng
a. 4 b. 6
c. 10 d. 5
`0,25 xx 1,25 xx 8xx4 xx 0,5`
`=(0,25 xx 4)xx(1,25 xx 8)xx0,5`
`=1 xx 10 xx 0,5`
`=10 xx 0,5`
`=5`
`=> D`
Bác Hà đi xe máy từ quê ra phố với vận tốc 40km/h và đến thành phố sau 3h. Hỏi nếu bác đi bằng ô tô với vận tốc 50km/h thì sau bao lâu ra tới thành phố?
Quãng đường từ quê lên thành phố là: \(40\) x \(3=120\left(km\right)\)
Nếu bác đi bằng ô tô với vận tốc 50km/h thì sau số giờ sẽ ra tới thành phố là:
\(120:50=2,4\left(giờ\right)\)
Đ/s:...
một vận động viên đi xe đạp trong 30 phút đi được 20km. Với vận tốc đó, sau 1h 15 phút người đó đi được bao nhiêu km?
đổi
`30` phút `=0,5` giờ
`1` giờ `15` phút `=1,25` giờ
vận tốc của vận động viên là :
`20 : 0,5=40 ` (km/h)
Quãng đường vận động viên đó đi được trong 1 giờ 15 phút là:
`40 xx 1,25=50` (km)
một người đi xe đạp đi một quãng đường dài 18,3km hết 1,5 giờ. Hỏi với vận tốc như vậy thì người đó đi quãng đương dài 30,5km hết bao nhiêu thời gian?
Vận tốc là:
`18,3 : 1,5 = 12,2 km//h`
Người đó đi mất hết
`30,5 : 12,2 = 2,5h`
hai khối 6 và 7 của nhà trường có tổng cộng 850000 đồng. Khối 6 ủng hộ đồng bào bị lũ lụt miền núi 2/5 số tiền của khối, khối 7 cũng ủng hộ 75% số tiền của khối thì lúc này số tiền còn lại của hai khối bằng nhau . Hỏi lúc đầu mỗi khối có bao nhiêu tiền ?
Gọi số tiền ban đầu của khối 6 và 7 lần lượt là a,b
Theo đề, ta có: a+b=850000 và 3/5a=1/4b
=>a=250000 và b=600000
một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 15 phút đến B lúc 10h được 73,5 km. Tính vận tốc của xe máy đó bằng km/h?
Thời gian đi là 10h-8h15'=1h45'=1,75h
Vận tốc là:
73,5:1,75=42(km/h)
T/gn xem máy đi là: 10h-8h15p=1h45p
=1.75h
Vận tốc xe máy đó là: 73.5:1.75=42 (km/h)
Đ/s:...
Một người phải đi 30km đường . Sau 2 đạp xe, người đoa còn cách nơi đến 3 km. Hỏi vận tốc của người đó là bao nhiêu?
một xe ô tô bắt đầu chạy từ A lúc 9 giờ đến B cách A 120km lúc 11 giờ . Hỏi trung bình mỗi giờ xe chạy được bao nhiêu km?
Thời gian ô tô đi hết số thời gian là:
11 - 9 = 2 (giờ)
Trung bình mỗi giờ ô tô đi được là :
120 : 2 = 60 ( km )
Đáp số: 60 km
Thời gian ô tô đi hết số thời gian là: \(11-9=2\left(giờ\right)\)
Trung bình mỗi h ô tô đi đc là: \(120:2=60\left(km\right)\)
D/s:...
bài 1. khoanh vào phương án đúng.
a. 3 giờ 15 phút=... giờ
A. 3,15 giờ B. 3,25 giờ C. 3,5 giờ D. 3,75 giờ
b. 2 giờ 12 phút=... giờ
A. 2,12 giờ B. 2,20 giờ C. 2,15 giờ D. 2,5 giờ
a. 3 giờ 15 phút =... giờ
A. 3,15 giờ B. 3,25 giờ C. 3,5 giờ D. 3,75 giờ
b. 2 giờ 12 phút=... giờ
A. 2,12 giờ B. 2,20 giờ C. 2,15 giờ D. 2,5 giờ
trên một cây cầu , người ta ước tính trung bình cứ 50 giây thì có một ô tô chạy qua. Hỏi trong một ngày có bao nhiêu ô tô chạy qua cầu?
Ta có: `1` ngày `= 24` giờ `= 1440` phút `= 86400` giây
Một ngày có:
`86400 : 50 xx 1 = 1728` xe