Đề cương ôn tập : CTCT-Metan-Etilen-Axetilen

QN
Xem chi tiết
H24
14 tháng 3 2024 lúc 21:19

Bình luận (0)
QN
14 tháng 3 2024 lúc 21:15

Biết h=1 ; C=12;Bt=80)

Bình luận (0)
H24
15 tháng 3 2024 lúc 13:07

$\rm a)\\C_2H_4+Br_2\to C_2H_4Br_2\\b)\\n_{Br_2}=n_{C_2H_4}=n_{C_2H_4Br_2}=0,05\ (mol)\\m_{C_2H_4Br_2}=0,05×188=9,4\ (g)\\c)\\C_{M\ Br_2}=\dfrac{0,05}{0,5}=0,1\ (M)$

Bình luận (0)
PT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
H24
14 tháng 3 2024 lúc 20:51

Bình luận (0)
HP
Xem chi tiết
H24
14 tháng 3 2024 lúc 21:02

Bình luận (0)
H9
Xem chi tiết
H24
6 tháng 3 2024 lúc 13:27

Câu 2:

\(m_C=\dfrac{26,4}{44}.12=7,2\left(g\right)\left(BTC:n_C=n_{CO_2}\right)\)

\(n_H=2n_{H_2O}=2.\dfrac{14,4}{18}=1,6\left(mol\right)\Rightarrow m_H=1,6.1=1,6\left(g\right)\)

Có: \(m_C+m_H=7,2+1,6=8,8\left(g\right)=m_A\)

=> Trong A chỉ chứa 2 nguyên tố: C và H

Gọi CTHH của A là: \(C_xH_y\)

=> \(12x+y=44\)

Với điều kiện x, y nguyên dương => x=3, y=8

Vậy CTPT của A là: \(C_3H_8\)

Bình luận (0)
H24
6 tháng 3 2024 lúc 13:22

Câu 1:

Dẫn khí qua dung dịch Br2:

- Khí làm mất màu dung dịch: C2H4

\(CH_2=CH_2+Br-Br\rightarrow CH_2Br-CH_2Br\)

- Còn lại: H2, CH4

Dẫn các khí còn lại qua bột CuO:

- Khí làm bột rắn màu đen chuyển dần sang đỏ là khí H2

\(H_2+CuO\underrightarrow{t^o}Cu+H_2O\)

- Khí còn lại là khí CH4

Bình luận (4)
MT
Xem chi tiết
H24
10 tháng 4 2023 lúc 22:21

a)

$n_{CH_3COOH} = \dfrac{50.5\%}{60} = \dfrac{1}{24}(mol)$
$CaO + 2CH_3COOH \to (CH_3COO)_2Ca + H_2O$

Theo PTHH : 

$n_{(CH_3COO)_2Ca} = \dfrac{1}{2}n_{CH_3COOH} = \dfrac{1}{48}(mol)$
$\Rightarrow m_{muối} = \dfrac{1}{48}.158 = 3,292(gam)$

b) $n_{CaO} = \dfrac{1}{2}n_{CH_3COOH} = \dfrac{1}{48}(mol)$
$m_{dd\ sau\ pư} = m_{CaO} + m_{dd\ CH_3COOH} = \dfrac{1}{48}.56 + 50 = \dfrac{307}{6}(gam)$
$C\%_{(CH_3COO)_2Ca} = \dfrac{3,292}{\dfrac{307}{6}}.100\% = 6,43\%$

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
LA
7 tháng 4 2023 lúc 22:44

\(n_{H_2O}=\dfrac{10,8}{18}=0,6\left(mol\right)\Rightarrow n_H=0,6.2=1,2\left(mol\right)\)

\(n_{CO_2}=\dfrac{11,1555}{24,79}=0,45\left(mol\right)=n_C\)

⇒ mC + mH = 0,45.12 + 1,2.1 = 6,6 (g) = mA

→ A chỉ gồm C và H.

Gọi: CTPT của A là CxHy.

⇒ x:y = 0,45:1,2 = 3:8

→ A có CTPT dạng (C3H8)n

\(\Rightarrow n=\dfrac{44}{12.3+1.8}=1\)

Vậy: CTPT của A là C3H8.

Bình luận (0)
NV
Xem chi tiết
DD
2 tháng 4 2023 lúc 10:25

a) Số proton của Clo = số electron = 17 

Clo có 3 lớp electron trong nguyên tử và lớp ngoài cùng có 7 . 

 

b)

1. Tác dụng với kim loại

Clo là phi kim mạnh nên khi tác dụng với kim loại nhiều hóa trị thường đẩy kim loại đó lên hóa trị cao nhất . 

2. Tác dụng với phi kim

(cần có nhiệt độ hoặc có ánh sáng)

3. Tác dụng với nước và dung dịch kiềm

    Cl2 tham gia phản ứng với vai trò vừa là chất ôxi hóa, vừa là chất khử.

    a. Tác dụng với nuớc

    Khi hoà tan vào nước, một phần Clo tác dụng (Thuận nghịch)

Cl20 + H2O → HCl + HClO (Axit hipoclorơ)

    Axit hipoclorơ có tính oxy hoá mạnh, nó phá hửy các màu vì thế nước clo hay clo ẩm có tính tẩy màu do.

    b. Tác dụng với dung dịch bazơ

4. Tác dụng với muối của các halogen khác

Cl2 + 2NaBr → 2NaCl + Br2

Cl2 + 2FeCl2 → 2FeCl3

3Cl2 + 6FeSO4 → 2Fe2(SO4)3 + 2FeCl3

Cl2 + 2KI → 2KCl + I2

5. Tác dụng với chất khử khác

6. Phản ứng thế, phản ứng cộng, phản ứng phân huỷ với một số hợp chất hữu cơ

Bình luận (0)
BT
2 tháng 4 2023 lúc 21:49

ko bt

Bình luận (0)
FA
Xem chi tiết