Dạng 7. Phương pháp bảo toàn nguyên tố

CO
Xem chi tiết
CO
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
NB
14 tháng 2 2017 lúc 19:58

2Ca(OH)2 + 4NO2==> Ca(NO3)2 +Ca(NO2)2 + 2H2O

hiện tượng: khì màu nâu đỏ là NO2 bị hòa tan trong dd. tạo chất rắn màu trắng Ca(NO3)2 và Ca(NO2)2

Bình luận (0)
TU
Xem chi tiết
DV
5 tháng 6 2016 lúc 11:48

MCO3 --> MO + CO2 
NCO3 --> NO + CO2 
Khi cho CO2 vào KOH dư nên tạo hoàn toàn CO3(2-) 
nCaCO3 = 0.1 = nCO2 = nCO3(2-)(trong X) (bảo toàn nguyên tố) 
mCO2 = 4.4 mCO3(2-)(trong X) = 6 
=> m(M và N) = 28.8 (1) 
Bảo toàn khối lượng: 
mX = mZ + mCO2 
=> mZ = 30.4 (2) 
(1) và (2) => mO(2-)(trong Z) = 1.6 => nO(2-)(trong Z) = 0.1 
MO + 2HCl --> MCl2 + H2O 
NO + 2HCl --> NCl2 + H2O 
Ta thấy số mol O(2-) trong Z bàng 2 lần số mol HCl 
=> nHCl = 0.2 => V = 0.5 (l)

Bình luận (0)
DV
5 tháng 6 2016 lúc 11:43

Chọn A 

Bình luận (0)
TU
5 tháng 6 2016 lúc 11:44

Đáp án đúng là A, nhưng tớ không tính được V của HCl ;;_;;

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
2T
14 tháng 2 2016 lúc 16:58

hỗn hợp X( quy đổi) ---->  Fe( x mol) ,O( y mol)

Cho X+ H2: 

Bảo toàn khối lượng: m(hh X)= m(Fe)+m(O)= 56x+16y=3,04

Bảo toàn H: n(H2O)=n(H2)=0,05       Bảo toàn O: n(O)=n(H2O)=0,05=y    suy ra x=0,04

Cho X+H2SO4:  ----> SO2 a mol

Fe--->Fe(3+) +3e                                         2O+ 4e---> 2O(2-)

0,04               3.0,04                               0.05   2.0,05  

                                                                 S(+6)+ 2e----> S(+4)

                                                                            2a         a

Bảo toàn e: 3.0,04= 2.0,05+2a suy ra a=0.01   suy ra V=0,224 l

 

 

Bình luận (0)
QK
Xem chi tiết
TU
Xem chi tiết
DM
2 tháng 6 2016 lúc 21:34

de sai rui       vi 22.8 l khi la Co2  = 57/56 mol

Co +[o]           ->                 Co2 

         57/56        <=        57/56  => m o = 57/56 *16 =16.285g > 14 g nen de sai rui`       

chac co le khong phai la 22.8 l dau 

Bình luận (0)
TU
Xem chi tiết