Dạng 6. Phương pháp bảo toàn electron

H24
Xem chi tiết
CT
11 tháng 10 2018 lúc 8:09

Vì FexOy tác dụng với H2SO4 đặc nóng sinh ra khí SO2 suy ra FexOy có thể là FeO hoặc Fe3O4 (là oxit có tính khử thì khí tác dụng với H2SO4 đ,n mới sinh ra khí SO2)

TH1: Oxit là FeO

2FeO + 4H2SO4 đ,n ---> Fe2(SO4)3 + SO2 + 4H2O

0,156...................................................0,078

=> VSO2 = 1,7472 lít

TH2: Oxit là Fe3O4

2Fe3O4 + 10H2SO4 đ,n ---> 3Fe2(SO4)3 + SO2 + 10H2O

0,05.............................................................0,025

=> VSO2 = 0,56 lít

Bình luận (0)
LL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
GG
Xem chi tiết
HN
10 tháng 5 2018 lúc 9:26

đặt nFe=a, nAl=b. nH2=0,8. ta có hệ:

\(\left\{{}\begin{matrix}a+1,5b=0,8\\56a+27b=22\end{matrix}\right.\)\(\left\{{}\begin{matrix}a=0,2\\b=0,4\end{matrix}\right.\)

a) mFe=11,2g ; mAl=10,8g.

b) nHCl=2.nH2=2.0,8=1,6 mol.⇒mHCl= 1,6.36,5/15%= 3893,333

c) Fe + 3e → Fe+3 S+6 +2e → S+4

Al + 3e →Al+3

Bảo toàn mol e: nSO4- = \(_{^{ }\dfrac{3.0,2+3.0,4}{2}=0,9}\) ⇒ VSO2= 0,9.22,4= 20,16 l

nBa(OH)2=0,568 mol

\(\dfrac{nOH-}{nSO2}=\dfrac{1,136}{0,9}=1,26222\) . Ban đầu kết tủa cực đại, SO2 dư kết tủa tan dần.

mkt= ( 0,568 - 0,332).(137+32+16.3)=51,212

Bình luận (0)
GN
Xem chi tiết
PH
8 tháng 1 2018 lúc 9:29

Dạng 6. Phương pháp bảo toàn electron

Bình luận (0)
HN
Xem chi tiết
SP
Xem chi tiết
TT
23 tháng 4 2018 lúc 19:05

mmuối=mkl+96ne=4+96*2*(2.24/22/4)=23.2

A

Bình luận (0)
ND
Xem chi tiết
NA
30 tháng 3 2018 lúc 23:11

gọi x, y lần lượt là nFe, nCu

ta có 56x + 64y = 15,2 (1)

nSO2 = 6,72/22,4 = 0,3

Fe → Fe+3 + 3e S+6 + 2e → S+4

x → 3x 0,6 ← 0,3

Cu → Cu+2 + 2e

y → 2y

áp dụng định luật bảo toàn e ⇒ 3x + 2y = 0,6 (2)

từ (1) và (2)

x = 0,1

y = 0,15

% mFe = 0,1.56 / 15,2 = 36,84%

%mCu = 63,16%

b/ MNaHCO3 =84

MNa2CO3 = 106

giả sử 45,8 gam chất rắn tạo thành là muối

ta có nmuối = ns = nSO2 = 0,3

⇒Mmuối = 45,8/0,3 = 152,67 > MNa2co3 ⇒ trong 45,8 gam chất rắn có NaOH dư ⇒ tạo 1 muối Na2CO3 với nNa2CO3 = nS= nSO2= 0,3

mNa2co3= 0,3.106 = 31,8 ⇒ mNaOH dư = 45,8 - 31,8 = 14

\(\sum\)nNaOH = 2nNa2CO3 + 14/40 = 0,95

⇒V = 0,95/2 = 0,475 l

c. áp dụng định luật bảo toàn e

2H+1 + 2e → H2

2nH2 = 3nFe + 2nCu = 2nSO2 = 0,6

⇒ nH2 = 0,3 ⇒ V= 0,3.22,4 = 6,72l

Bình luận (0)
VL
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết