Dạng 4. Phương pháp Bảo toàn khối lượng

DT
Xem chi tiết
HD
23 tháng 4 2017 lúc 19:07

2 chữ đầu ?

* ý 1

PTHH : 3Fe + 2O2 -> Fe3O4

nFe = 126/56=2,25 (mol)

Theo PTHH , nO2 = 2/3 nFe = 1,5(mol)

=> VO2 = 1,5 . 22,4 = 33,6 (l)

*Ý 2

Ta có no2= 1,5 (mol)

PTHH : 2KClO3 -> (nhiệt độ ) 2KCl + 3O2 (1)

Theo PTHH , nKClO3 = 2/3nO2=1 (mol)

=> mKClO3 = 122,5 (g)

Bình luận (0)
CB
Xem chi tiết
TT
16 tháng 2 2018 lúc 5:20
https://i.imgur.com/0irRULv.jpg
Bình luận (1)
TT
22 tháng 4 2018 lúc 18:43

hì hì mình xin lỗi, sai thì h mình sửa nè

H2 +O/oxit->h20

btkl mkl=moxit+mh2-mh20=8+0.15*2-0.15*18=5.6g

bt(H) hcl=2nh2=0.2mol

mmuối=mkl+maxit-mh2=5.6+36.5*2-2*0.1=12.7g

muối đây là RCln, nmuối=nCl/n=0.2/n

12.7=(MR+35.5*n)*0.2/n

vs n=3, R=56(fe)

^^ thứ lỗi cho tại hạ lúc đó ngu muội

Bình luận (0)
PQ
Xem chi tiết
PQ
Xem chi tiết
CD
28 tháng 1 2018 lúc 21:00

Mg + 2HCl MgCl2 + H2 (1)
Al + 3HCl AlCl3 + 3232H2 (2)

Đặt nMg=a

nAl=b
Ta có

24a+27b=7.8 g (3)

0,8g mất đi là do H2 bay hơi nH2=0,82=0,4(mol)⇒nH2=0,82=0,4(mol)
a+3/2b=0.4 (4)

Giải hệ 3 và 4 ta có:

a=0,1;b=0,2

Theo PTHH 1 và 2 ta có;

nHCl(1)=2nMg=0,2(mol)

nHCl(2)=3nAl=0,6(mol)

nHCl=0,2+0,6=0,8(mol)

Bình luận (0)
PQ
Xem chi tiết
H24
28 tháng 1 2018 lúc 19:49

AgNO3 + HCl -> AgCl + HNO3 (1)

nAgCl=0,1(mol)

Từ 1:

nHCl=nAgNO3=0,1(mol)

mHCl=36,5.0,1=3,65(g)

C% dd HCl=\(\dfrac{3,65}{10}.100\%=36,5\%\)

Bình luận (0)
BB
Xem chi tiết
VT
20 tháng 1 2018 lúc 16:37

a ) PTHH :

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow\)

0,2 0,4 0,2 0,2

\(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)

0,15 0,9

\(n_{H_2\uparrow}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{Fe}=0,2.56=11,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe_2O_3}=24\left(g\right)\)

\(\%Fe=\dfrac{11,2}{35,2}.100\%=31,8\%\)

\(\%Fe_2O_3=100\%-31,8\%=68,2\%\)

b ) \(n_{Fe_2O_3}=0,15\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=0,4+0,9=0,13\left(mol\right)\)

\(V_{HCl}=\dfrac{0,13}{2}=0,065\left(l\right)\)

Bình luận (1)
PL
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NA
29 tháng 12 2017 lúc 0:06

nCaCO3 = 15/100 = 0,15 ⇒nC = 0,15 = nCO + nCO2

gọi x, y lần lượt là nCO2, nCO

28x + 44y = 5,4

x + y = 0,15

⇒ x =y = 0,075

mCO = 0,075.28 =2,1

mCO2 = 0,075.44 = 3,3

Bình luận (0)
TT
Xem chi tiết
NN
25 tháng 12 2017 lúc 17:25

Tính ra NTK của kim loại A=30 nên mik cx k bt nữa

Bình luận (0)
NK
25 tháng 12 2017 lúc 18:52

Đề thiếu nồng độ của NaOH rồi phải không nhỉ?

Bình luận (0)
NQ
Xem chi tiết
H24
15 tháng 12 2017 lúc 20:06

1) \(Fe_2O_3+3H_2-t^0>2Fe+3H_2O\)

\(2Fe+3Cl_2-t^0->2FeCl_3\)

\(FeCl_3+3NaOH->Fe\left(OH\right)3+3NaCl\)

Bình luận (0)
H24
15 tháng 12 2017 lúc 20:10

\(n_{NaOH}=0,5\left(mol\right)\) \(n_{H2SO4}=0,27\left(mol\right)\)

\(2NaOH+H_2SO_4->Na_2SO_4+2H_2O\)

0,5....................0,25...............0,25

\(\dfrac{0,5}{2}< \dfrac{0,27}{1}\) => H2SO4 dư

\(m_{Na_2SO_4}=0,25.142=35,5\left(g\right)\)

Bình luận (0)