Bài 19: Luyện tập về phản ứng oxi hóa khử

PH
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
ND
24 tháng 1 2024 lúc 22:15

Biến thiên enthalpy chuẩn của một phản ứng hóa học

 A. tùy thuộc nhiệt độ xảy ra phản ứng

 B. tùy thuộc vào đường đi từ chất đầu đến sản phẩm

 C. không phụ thuộc vào bản chất và trạng thái của các chất trong phản ứng.

D. phụ thuộc vào cách viết hệ số tỉ lượng của phản ứng

Bình luận (0)
HN
Xem chi tiết
RH
23 tháng 4 2023 lúc 20:02

\(179,2.\dfrac{280000}{40+12+16.3}=501760kJ\)

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
KS
28 tháng 2 2023 lúc 21:54

\(n_{Cl_2}=\dfrac{2,479}{24,79}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: \(2KMnO_4+16HCl\rightarrow2KCl+2MnCl_2+5Cl_2+8H_2O\)

             0,04<-----------------------------------------------0,1

\(\Rightarrow n_{KMnO_4\left(c\text{ần}.d\text{ùng}\right)}=\dfrac{0,04}{80\%}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KMnO_4}=0,05.158=7,9\left(g\right)\)

Bình luận (0)
LA
28 tháng 2 2023 lúc 21:57

PT: \(2KMnO_4+16HCl\rightarrow2KCl+2MnCl_2+5Cl_2+8H_2O\)

Ta có: \(n_{Cl_2}=\dfrac{2,479}{24,79}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{KMnO_4\left(LT\right)}=\dfrac{2}{5}n_{Cl_2}=0,04\left(mol\right)\)

Mà: H% = 80% \(\Rightarrow n_{KMnO_4\left(TT\right)}=\dfrac{0,04}{80\%}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KMnO_4}=0,05.158=7,9\left(g\right)\)

Bình luận (0)
MP
Xem chi tiết
H24
15 tháng 2 2023 lúc 22:19

Coi hỗn hợp X gồm R ( có hoá trị n - a mol) và Fe (b mol)

$\Rightarrow Ra + 56b = 6$

$2R + 2nHCl \to 2RCl_n + nH_2$
$Fe + 2HCl \to FeCl_2 + H_2$

Theo PTHH : $n_{H_2} = 0,5an + b = \dfrac{1,85925}{22,4} = 0,083(mol)(1)$

$2R + nCl_2 \xrightarrow{t^o} 2RCl_n$

$2Fe + 3Cl_2 \xrightarrow{t^o} 2FeCl_3$

$m_{Cl_2} = m_{muối} - m_X = 12,39 - 6 = 6,39(gam)$
$n_{Cl_2} = 0,5an + 1,5b = 0,09(2)$
Từ (1)(2) suy ra : an = 0,138 ; b = 0,014

$\%m_{Fe} = a\% = \dfrac{0,014.56}{6}.100\% = 13,07\%$

 

Bình luận (1)
LK
15 tháng 2 2023 lúc 22:16

\(n_{H_2}\) lẻ quá có sai đề k bn ? 

Bình luận (0)
MP
Xem chi tiết
LA
12 tháng 2 2023 lúc 20:29

Ta có: \(m_{H_2SO_4}=90.98\%=88,2\left(g\right)\Rightarrow n_{H_2SO_4}=\dfrac{88,2}{98}=0,9\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H^+}=0,9.2=1,8\left(mol\right)\)

Có: \(2H^++O^{2-}_{\left(trongoxit\right)}\rightarrow H_2O\)

\(\Rightarrow n_{O\left(trongoxit\right)}=\dfrac{1}{2}n_{H^+}=0,9\left(mol\right)\)

Mà: m oxit = mKL + mO (trong oxit) = 44 + 0,9.16 = 58,4 (g)

Bình luận (1)
AN
Xem chi tiết
AN
29 tháng 3 2022 lúc 23:45

Giải thích giúp mình với ạ

Bình luận (0)
KB
30 tháng 3 2022 lúc 0:00

BTKL  \(n_{O_2}=\dfrac{20,4-10,8}{32}=0,3\left(mol\right)\)

BT e :  10,8.n/M = 4.0,3=> M=9n => n=3; M=27(Al).

Bình luận (2)
HL
Xem chi tiết
NG
7 tháng 3 2022 lúc 21:51

Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Cu}=x\left(mol\right)\\n_{Fe}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Phần 1:

\(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2mol\)

\(Fe+H_2SO_{4l}\rightarrow FeSO_4+H_2\)

0,2                                      0,2

\(\Rightarrow n_{Fe}=0,2mol\Rightarrow m_{Fe}=0,2\cdot56=11,2g\)

Phần 2:

\(n_{SO_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4mol\)

\(BTe:2n_{Cu}+3n_{Fe}=2n_{SO_2}=0,8\)

\(\Rightarrow n_{Cu}=\dfrac{0,8-3\cdot0,2}{2}=0,1mol\)

\(\Rightarrow m_{Cu}=0,1\cdot64=6,4g\)

Vậy \(m_X=m_{Cu}+m_{Fe}=6,4+11,2=17,6g\)

Bình luận (0)
KL
Xem chi tiết