một mạch điện có 2 điện trở 3Ω và 6Ω mắc song song với 1 nguồn điện có điện trở trong 1Ω . hiệu suất của nguồn điện bằng bao nhiêu ?
một mạch điện có 2 điện trở 3Ω và 6Ω mắc song song với 1 nguồn điện có điện trở trong 1Ω . hiệu suất của nguồn điện bằng bao nhiêu ?
một mạch điện có 2 điện trở 3Ω và 6Ω mắc song song với 1 nguồn điện có điện trở trong 1Ω . hiệu suất của nguồn điện bằng bao nhiêu ?
một mạch điện có 2 điện trở \(3\Omega\) và \(6\Omega\) mắc song song với 1 nguồn điện có điện trở trong \(1\Omega\) . hiệu suất của nguồn điện bằng bao nhiêu ?
Bộ 3 nguồn giống nhau ghép nối tiếp
E=1.5 (V). r=r0
R1=R3=6 (ôm)
R(ampe)=0, R(vôn kế) rất lớn
a. Khi k mở (Ampe) chỉ 1/3(A). Vôn kế chỉ 4 (vôn). Tìm R2, r0
b. Khi k đóng. (ampe) chỉ về không. Tìm R4
c. Khi k đóng, đổi chỗ bộ nguồn với (Ampe). Tìm số chỉ (Ampe), (vôn kế)
cho mạch điện có sơ đồ như hình 11.5 , trong đó nguồn điện có suất điện dộng E=12V , r=1,1Ω , R=0,1Ω .
a) điện trở x phải có trị số là bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là lớn nhất ?
b) điện trở x phải có trị số là bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở điện trở này là lớn nhất ? tính công suất tiêu thụ lớn đó .
hình 11.5 sách giáo khoa Vật Lý 11 (chương trình chuẩn) trang 62 .
a) Tính điện trở x để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là lớn nhất.
- Mạch ngoài gồm điện trở R mắc nối tiếp với điện trở x, có điện trở tương đương là: RN = R + x = 0,1 + x.
- Cường độ dòng điện trong trong mạch : I = ξ/ (R + r + x)
- Công suất tiêu thụ mạch ngoài:
Để công suất P trên đây lớn nhất thì mẫu số ở về phải là nhỏ nhát. từ bất đẳng thức cô si ta có R + x = r.
Từ đó suy ra: x = r –R = 1 Ω.
b) Công suất tiêu thụ trên điện trở x:
- Tính công suất tiêu thụ trên điện trở x này là lớn nhất:
+ Từ các tính toán trên, ta có công suất tiêu thu, điện trở x là:
+ Tương tự như đã làm ở trên đây, công suất Px lớn nhất khi x= R + r = 1,2 Ω.
Giá trị của công suất lớn nhất này là:30 W.
cho mạch điện có sơ đồ như hình 11.5 , trong đó nguồn điện có suất điện dộng E=12V , r=1,1Ω , R=0,1Ω .
a) điện trở x phải có trị số là bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là lớn nhất ?
b) điện trở x phải có trị số là bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở điện trở này là lớn nhất ? tính công suất tiêu thụ lớn đó .
hình 11.5 sách giáo khoa Vật Lý 11 (chương trình chuẩn) trang 62 .
cho mạch điện có sơ đồ như hình 11.5 , trong đó nguồn điện có suất điện dộng E=12V , r=1,1Ω , R=0,1Ω .
a) điện trở x phải có trị số là bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là lớn nhất ?
b) điện trở x phải có trị số là bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở điện trở này là lớn nhất ? tính công suất tiêu thụ lớn đó .
hình 11.5 sách giáo khoa Vật Lý 11 (chương trình chuẩn) trang 62 .
a) Để công suất tiêu thụ mạch ngoài là lớn nhất thì R+X=r
=> X=1,1 - 0,1=1(\(\Omega\)
b) Để công suất tiêu thụ ở điện trở này là lớn nhất thì X=R+r =1,1+0,1=1,2\(\Omega\)
Công suất đó là: Pmax =I2.R=\(\left(\frac{\in}{R+X+r}\right)^2.X=\left(\frac{12}{1,1+1,2+0,1}\right)^2.1,2=30\left(\text{W}\right)\)
cho mạch điện có sơ đồ như hình 11.5 , trong đó nguồn điện có suất điện dộng E=12V , r=1,1\(\Omega\) , R=0,1\(\Omega\) .
a) điện trở x phải có trị số là bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài là lớn nhất ?
b) điện trở x phải có trị số là bao nhiêu để công suất tiêu thụ ở điện trở này là lớn nhất ? tính công suất tiêu thụ lớn đó .
tui hok lớp 6 chắc phải gọi bà là cj rùi mà tui cx k bt về lớp 11 .Sorry nhen!!
hình 11.5 tuj k thấy nhưng cho mạch này nối tiếp nha
a. P=Rm*I2 =Rm*(E2/(Rm+r)2)=E2/(Rm+(r2/Rm)+2r)
Pmax khi (Rm+(r2/Rm))min
theo bất đẳng thức côsi nên Rm+r2/2 lớn hơn hoặc bằng 2 căn (Rm*r2/2)
để min thì xảy ra dấu =
suy ra Rm=r2/2 hay Rm=r nên R+Rb=r .được Rb=X
b.tương tự X=R+r
( R1nt R2) // R3
E1 = 1,5 V , r1 = 1 (ôm )
E2 = 3 v, r2 = 2 (ôm)
R1 = 6(ôm); R2= 12(ôm) ; R3= 36 (ôm)
a, Eb =? rb = ?
b,I3 =?
c, Umn = ?
2 nguồn điện có điện trở trong và suất điện động lần lượt là : E1=4,5V ; r1 = 3Ω và E2=3V ; r2=2Ω .
mắc 2 nguồn điện thành mạch điện kín như sơ đồ hình 10.6 . tính cường độ dòng điện chạy trong mạch và hiệu điện thế UAB
hình 10.6 sách giáo khoa Vật lý 11 trang 58
Như sơ đồ hình 10.5 thì hai nguồn điện này được mắc nối tiếp với nhau nên dòng điện chạy qua mạch kín có chiều từ dương của mỗi nguồn. Áp dụng công thức suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn nối tiếp và đinh luật ôm đối với toàn mạch ta có cường độ dòng điện chạy trong mạch là:
I = (ξ1 + ξ2)/ (r1 + r2) = 1,5 A/
HIệu điện thế UAB trong trường hợp này là UAB = -ξ2 + Ir2 = 0.