Cho mạch điện như hình vẽ:
ξ1=12V, ξ2=8V, r1=r2=2Ω
R1=12Ω, R2=10Ω, R3=6Ω.
Tính cường độ dòng điện qua các nhánh.
Help me với ạ!
Cho mạch điện như hình vẽ:
ξ1=12V, ξ2=8V, r1=r2=2Ω
R1=12Ω, R2=10Ω, R3=6Ω.
Tính cường độ dòng điện qua các nhánh.
Help me với ạ!
Một bộ nguồn gồm hai nguồn giống nhau suất điện động E và điện trở trong r. Mạch ngoài là điện trở có giá trị bằng r. Gọi I1, I2 theo thứ tự là cường độ dòng điện trong mạch chính khi hai nguồn ghép nối tiếp và ghép song song. Tỉ số I1/I2 bằng : A. 3/2 B. 2/3 C. 1 D. 9/4
Mắc hai nguồn nối tiếp:
\(\xi_b=n\cdot\xi=2\xi\)
\(r_b=n\cdot r=2r\)
\(\Rightarrow I_1=\dfrac{\xi_b}{r_{b1}+r}=\dfrac{2\xi}{3r}\)
Mắc hai nguồn song song:
\(\xi_b=\xi\)
\(r_b=\dfrac{r}{n}=\dfrac{r}{2}\)
\(\Rightarrow I_2=\dfrac{\xi_{b2}}{r_{b2}+r}=\dfrac{\xi}{\dfrac{r}{2}+r}=\dfrac{\xi}{\dfrac{3}{2}r}=\dfrac{2}{3}\cdot\dfrac{\xi}{r}\)
Vậy \(\dfrac{I_1}{I_2}=1\)
Chọn C
Mắc hai nguồn nối tiếp:
\(\xi_b=n\cdot\xi=2\xi\)
\(r_b=n\cdot r=2r\)
\(\Rightarrow I_1=\dfrac{\xi_{b1}}{r_{b1}}=\dfrac{2\xi}{2r}=\dfrac{\xi}{r}\)
Mắc song song:
\(\xi_b=\xi\)
\(r_b=\dfrac{r}{n}=\dfrac{r}{2}\)
\(\Rightarrow I_2=\dfrac{\xi_{b2}}{r_{b2}}=\dfrac{\xi}{\dfrac{r}{2}}=2\cdot\dfrac{\xi}{r}=2I_1\)
\(\Rightarrow\dfrac{I_1}{I_2}=\dfrac{1}{2}\)
a,MCD:R1//(R2ntRđ)
\(R_đ=\dfrac{U^2_{đmd}}{P_{đmđ}}=\dfrac{6^2}{4,5}=8\left(\Omega\right)\)
\(R_{2đ}=R_2+R_đ=8+8=16\left(\Omega\right)\)
a,\(R=\dfrac{R_{2đ}\cdot R_1}{R_{2đ}+R_1}=\dfrac{16\cdot24}{16+24}=9,6\left(\Omega\right)\)
b,<Trên đề có >
c, \(I=\dfrac{\xi}{R+r}=\dfrac{12,5}{9,6+1,2}=\dfrac{125}{108}\left(A\right)\)
d,\(Q=I^2Rt=\left(\dfrac{125}{108}\right)^2\cdot9,6\cdot1800\approx23148,149\left(J\right)\)
e,\(U=R\cdot I=9,6\cdot\dfrac{125}{108}=\dfrac{100}{9}\left(V\right)\)
\(A=UIt'=\dfrac{100}{9}\cdot\dfrac{125}{108}\cdot24=\dfrac{25000}{81}\left(Wh\right)=1111111,111\left(J\right)\)
Dùng một bộ nguồn gồm 2 pin giống nhau, mỗi pin có sđđ ϵ và điện trở trong r mắc kín với mạch ngoài là điện trở R . Khi bộ nguồn 2 pin mắc nối tiếp,hoặc mắc song song thì công suất mạch ngoài đều như nhau . Giá trị của điện trở R là
a)Mắc song song:
\(\xi_b=\xi\) và \(r_b=\dfrac{r}{2}\)
b)Mắc nối tiếp:
\(\xi_b=2\xi;r_b=2r\)
giúp mình với ạ c12-c15
\(\xi_b=\xi_1+\xi_2=12+3=15V\)
\(r_b=r_1+r_2=1+1=2\Omega\)
\(I_m=\dfrac{\xi_b}{r_b+R_N}=\dfrac{15}{2+3}=3A\) Câu 24 chọn A.
\(U_{AB}=R\cdot I=3\cdot3=9V\) Câu 25 chọn D.
Công suất nguồn \(\xi_2\):
\(P_2=\xi_2\cdot I=3\cdot3=9W\) Câu 26 chọn D.
Câu b mn ạ
Cho mạch điện như hình vẽ gồm 2 nguồn giống nhau mỗi nguồn có E= 12 V, r = 0,5 Ω, R1 = 10 Ω, R3= 6 Ω, R2 là đèn ( 6 V- 9 W). 1. Tính cường độ dòng điện chạy trong toàn mạch? 2. Tính hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn?
3. Tính hiệu suất của nguồn? 4. Tính công suất của nguồn?
5. Tính số chỉ của Ampe kế? 6. Tính nhiệt lượng tỏa ra trên R3 trong thời gian 5 phút?
7. Đèn sáng như thế nào?
\(\xi=\xi_1+\xi_2=12+12=24V\)
\(r=n\cdot r=2\cdot0,5=1\Omega\)
\(R_Đ=\dfrac{U_Đ^2}{P_Đ}=\dfrac{6^2}{9}=4\Omega\)
\(R_{3Đ}=R_3+R_Đ=6+4=10\Omega\)
\(R_N=\dfrac{R_1\cdot R_{3Đ}}{R_1+R_{3Đ}}=\dfrac{10\cdot10}{10+10}=5\Omega\)
\(I=\dfrac{\xi}{r+R_N}=\dfrac{24}{1+5}=4A\)
Help me!!!!!!!
Help me!!!!!!!