Bài 18: Mol

VL

Xác định thành phần phần trăm(theo khối lượng) của các nguyện tố trong các hợp chất sau:

a) KOH b)H2SO4 c) Fe2(CO3)3 d)Zn(OH)2 e)AgNO3

f) Al(NO3)3 g)Ag2O h)Na2SO4 i)ZnSO4

TP
2 tháng 10 2019 lúc 20:32

Cách tính :Phần trăm khối lượng = (khối lượng mol nguyên tố/khối lượng phân tử của hợp chất) x 100.

a)KOH

\(\%K=\frac{39}{39+1+16}.100=69,64\%\)

\(\%O=\frac{16}{39+1+16}.100=28,57\%\)

\(\%H=\frac{1}{39+1+16}.100=1,79\%\)

b)H2SO4 (M=2+32+4.16=98)

\(\%H=\frac{2}{98}.100=2,04\%\)

\(\%S=\frac{32}{98}.100=32,65\%\)

\(\%O=\frac{4.16}{98}.100=65,31\%\)

c)Fe2(CO3)3(M=56.2+(12+3.16).3=292)

\(\%Fe=\frac{56.2}{292}.100=38,36\%\)

\(\%C=\frac{12.3}{292}.100=12,33\%\)

\(\%O=\frac{16.3.3}{292}.100=49,31\%\)

Tương tự với các hợp chất còn lại, áp dụng công thức đã cho

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết