Bài 18: Mol

HT

Một hợp chất hóa học có công thức là CaCO3 Em hãy xác định thành phần phần trăm theo khối lượng của nguyên tố

H24
31 tháng 12 2021 lúc 20:42

\(\%Ca=\dfrac{1.40}{100}.100\%=40\%\\\%C=\dfrac{1.12}{100}.100\%=12\%\\ \%O=100\%-\left(40\%+12\%\right)=48\% \)

Bình luận (0)
4T
31 tháng 12 2021 lúc 21:37

MCaCO3 = 100 g/mol

%Ca = \(\dfrac{40}{100}.100\)= 40%

%C = \(\dfrac{12}{100}.100\)= 12%

%O3\(\dfrac{48}{100}.100\)=48%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết