Bài 5: Nguyên tố hóa học

WM

Xác định khối lượng từng nguyên tố trong hợp chất B, biết khi đốt cháy hoàn toàn B cần dùng 2,24l khí oxi ( ĐKTC), sau phản ứng thu được 2,241l CO2 ( ĐKTC), 0,9g nước và 5,3g Na2CO3

LL
28 tháng 2 2019 lúc 22:00

Đặt CTHH là \(C_xH_yO_zNa_t\)

\(2C_xH_yO_zNa_t+\left(\dfrac{4x+3t+y-2z}{2}\right)O_2--to->2xCO_2+tNa_2CO_3+yH_2O\left(1\right)\)

=>\(n_{O_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{CO_2}=0,1\left(mol\right)=>n_C\left(B\right)=n_{CO_2}+n_{Na_2CO_3}=0,1+0,05=0,15\left(mol\right)\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{0,9}{18}=0,05\left(mol\right)=>n_H=2n_{H_2O}=2.0,05=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{Na_2CO_3}=\dfrac{5,3}{106}=0,05\left(mol\right)=>n_{Na}=2n_{Na_2CO_3}=2.0,05=0,1\left(mol\right)\)

ĐLBTKL:

\(m_B=5,3+0,9+\left(0,1.44\right)-\left(0,1.16\right)=9\left(g\right)\)

=>\(m_C=0,15.12=1,8\left(g\right)\)

=>\(m_H=0,1\left(g\right)\)

=>\(m_{Na}=23.0,1=2,3\left(g\right)\)

=>\(m_O=9-1,8-0,1-2,3=4,8\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PN
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VB
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết