Bài 45: Bài thực hành 7

MD

VI.28

hòa tan 4,7 g K2O vào 195,3 g nước .tính nồng độ phần trăm của dung dịch dịch thu được , biết quá trình hòa tan có phản ứng sau:

K2O+H2O------>2KOH

HN
11 tháng 3 2017 lúc 8:32

\(K_2O\left(0,05\right)+H_2O\left(0,05\right)\rightarrow2KOH\left(0,1\right)\)

\(n_{K_2O}=\dfrac{4,7}{94}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{H_2O\left(pứ\right)}=0,05.18=0,9\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{H_2O\left(dư\right)}=195,3-0,9=194,4\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{KOH}=0,1.56=5,6\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%\left(KOH\right)=\dfrac{5,6}{5,6+194,4}.100\%=2,8\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CC
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
IC
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết