Bài 45: Bài thực hành 7

CC

Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam Fe vào dd HCl 14,6%. Tính khối lượng dd HCl đã dùng? Tính nồng độ phần trăm dd sau pư?

LA
29 tháng 4 2021 lúc 21:28

Sửa thành 2,24 gam cho số đẹp bạn nhé!

Ta có: \(n_{Fe}=\dfrac{2,24}{56}=0,04\left(mol\right)\)

PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

___0,04__0,08____0,04__0,04 (mol)

Ta có: \(m_{HCl}=0,08.36,5=2,92\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{2,92}{14,6\%}=20\left(g\right)\)

Ta có: m dd sau pư = mFe + m dd HCl - mH2 = 2,24 + 20 - 0,04.2 = 22,16 (g)

\(\Rightarrow C\%_{FeCl_2}=\dfrac{0,04.127}{22,16}.100\%\approx22,9\%\)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CC
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết