Bài 16: Phương trình hóa học

H24

trong một phản ứng hóa học , cho 6,5 g kẽm tác dụng vừa đủ với 7,3 g axit clohiđric tạo thành 13,6 g kẽmclorua và giải phóng 1 lượng khí hiđro

a/ lập phương trình của phản ứng

b/ tính khối lượng khí hiđro tạo thành?

KH
9 tháng 11 2018 lúc 20:41

a) \(PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\uparrow\)

b) Áp dụng ĐLBTKL ta có:

\(m_{Zn}+m_{HCl}=m_{ZnCl_2}+m_{H_2}\)

\(\Leftrightarrow m_{H_2}=m_{Zn}+m_{HCl}-m_{ZnCl_2}\)

\(\Rightarrow m_{H_2}=6,5+7,3-13,6=0,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)
HC
9 tháng 11 2018 lúc 20:55

a) pthh: Zn+2HCl-> ZnCl2 + H2

b) BTKL: m kẽm+ m axit= m muối+ mH2

<->6,5+7,3=13,6+mH2

=>mH2=0,2g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
5W
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết