Bài 3: Sự điện li của H2O - pH - Chất chỉ thị axit-bazo

HV

Trộn V1 dd HCl 0,1M với V2 dd HCl 0,5M thu đc 400ml dd HCl 0,35M . Tính V1, V2 giả sử thể tích hao hụt ko đáng kể

EC
21 tháng 9 2021 lúc 19:24

\(n_{HCl\left(3\right)}=0,35.0,4=0,14\left(mol\right)\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}0,1.V_1+0,5.V_2=0,14\\V_1+V_2=0,4\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}V_1=0,15\\V_2=0,25\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AB
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
N1
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết