Bài 3: Sự điện li của H2O - pH - Chất chỉ thị axit-bazo

NP

Khi trộn những thể tích bằng nhau của dd HCl 0,01M và dd KOH 0,03M thì thu được dd có giá trị pH bằng bao nhiêu??

ND
15 tháng 9 2021 lúc 16:45

\(Đặt:V_{ddHCl}=V_{ddKOH}=a\left(l\right)\\ \Rightarrow n_{HCl}=0,01a\left(mol\right)\\ n_{KOH}=0,03a\left(mol\right)\\ HCl+KOH\rightarrow KCl+H_2O\\ Vì:\dfrac{0,01a}{1}< \dfrac{0,03a}{1}\Rightarrow KOHdư\\ \Rightarrow n_{KOH\left(dư\right)}=0,03a-0,01a=0,02a\left(mol\right)\\ \left[OH^-\left(dư\right)\right]=\left[KOH\left(dư\right)\right]=\dfrac{0,02a}{a+a}=0,01\left(M\right)\\ \Rightarrow pH=14+log\left[0,01\right]=12\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết