Bài 8: Bài luyện tập 1

HO

trả lời dùm mik đc ko ạ !!

khi đốt 0.2 mol CO trong bình chứa 4.48 lít õi ( đktc) thì khối luwowngk CO2 sinh ra là bao nhiêu ?

giúp đi ạ !!

NV
7 tháng 1 2018 lúc 21:23

\(2CO+O_2\underrightarrow{t^o}2CO_2\uparrow\)

mCO=0,2.28=5,6(g)

n\(_{O_2}\)=\(\dfrac{4,48}{22,4}\)=0,3(mol)⇒m\(_{O_2}\)=0,2.32=6,4(g)

Áp dụng ĐLBTKL ta có:

mCO + m\(_{O_2}\)=m\(_{CO_2}\)

⇔m\(_{CO_2}\)=5,6+6,4=12(g)

Bình luận (0)
LH
7 tháng 1 2018 lúc 21:24

số mol O2 là:

nO2 = \(\dfrac{4,48}{22,4}\)=0,2mol

PTHH : 2CO + O2 → 2CO2

0,2mol→0,2mol

theo pt thì: nCO hết, nO2

nCO = nCO2 = 0,2mol

khối lượng CO2 là:

mCO2 = 0,2.44 =8,8 g

xong r nhé.......chúc bn hk thật tốt!!!!!

Bình luận (0)
NH
7 tháng 1 2018 lúc 21:26

nO2=4,48/22,4=0,2mol

PTHH 2CO + O2 -> 2CO2

TheoPT 2mol 1mol 2mol

Theo bài 0,2mol 0,2mol

PỨ 0,2mol 0,1mol 0,2mol

Còn 0 0,1mol 0,2mol

Tỉ lệ\(\dfrac{0,2}{2}< \dfrac{0,2}{1}\)

Vậy CO hết O2 dư tính theo CO

mCO2=0,2.44=8,8gleu

Bình luận (0)
HD
7 tháng 1 2018 lúc 21:33

n O2=4,48:22,4=0,2 mol

pthh

C+O2--->CO2

ta có tỉ lệ 0,3/1>0,2/1

=> C dư O2 hết; ta tính theo O2

theo pthh cứ 0,2 mol O2 tgpu tạo 0,2 mol CO2

=> mCO2=8,8 g

Bình luận (0)
NP
21 tháng 1 2018 lúc 22:43

PTPƯ: 2CO + O2 -> 2CO2

NO2= 4,48/ 22,4 =0,2 mol

Xét NCO/ 2 =0,1 <0,2= NO2 /1

=> CO hết , O2 dư

Bảo toàn C: NCO2= NCO= 0,2 mol

=> mCO2 = 8,8 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VD
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
9P
Xem chi tiết