Kiểm tra chương IV Oxi-Không khí: Đề 1

TC

Tính thể tích khí oxi thu được ở (đktc) khi nhiệt phan 12.25g kaliclorat(KClO3) biết hiệu suất phản ứng là 70%

LH
4 tháng 3 2018 lúc 21:33

PT: 2KClO3 --t°--> 2KCl +3O2

nKClO3 = 12.25/122.5 =0.1 (mol)

Theo phương trình trên ta có:
nO2=3/2.nKClO3=3/2.0,1=0,15(mol)
VO2=0,15.22,4=3,36(l)
Vì H=70% nên
VO2=3,36.70%=2,352(l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết