Bài 27: Điều chế khí oxi-Phản ứng phân hủy

LA

Tính số mol và số gam kali clorat cần thiết để điề chế được:

a)48 g khí oxi

b)44,8 lít khí oxi (ở đktc)

KL
11 tháng 1 2020 lúc 13:21

-Phương trình phản ứng hóa học :

2KClO3 -> 2KCl + 3O2

2mol 3mol

a. -Số mol oxi tạo thành : nO2= \(\frac{48}{32}\) =1,5 (mol).

-Theo phương trình phản ứng hóa học ta có:

nKClO3=\(\frac{2}{3}\)nO2=\(\frac{2}{3}\).1,5=1 (mol).

-Khối lượng kali clorat cần thiết là :

mKClO3= n.M = 1.(39 + 35,5 + 48) = 122,5 (g).

b) -Số mol khí oxi tạo thành : nO2=\(\frac{44,8}{22,4}\)= 2(mol).

-Theo phương trình phản ứng hóa học ta có:

nKClO3=\(\frac{2}{3}\)nO2=\(\frac{2}{3}\).2 ≈ 1,333 (mol).

-Khối lượng kali clorat cần thiết là :

mKClO3= n.M = 1,333.(39 + 35,5 + 48) = 163,3 (g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
11 tháng 1 2020 lúc 20:55
https://i.imgur.com/BeNpyD0.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
LM
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
LY
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
JJ
Xem chi tiết