Bài 6: Đơn chất và hợp chất - Phân tử

SH

tính phần trăm có trong hợp chất :H2O,CO2

VC
27 tháng 12 2017 lúc 13:18

MH2O=1*2+16=18(g/mol)

%H=2/18*100%=11,11%

%O=100%-11,11%=88,89%

MCO2=12+16*2=44(g/mol)

%C=12/44*100%=27,27%

%O=100%-27,27%=72,73%

Bình luận (0)
DC
27 tháng 12 2017 lúc 16:34

Hợp chất H2O:

\(M_{H_{ }2O}\)=2+16=18(g)

Trong một mol phân tử H2O có 2 nguyên tử H và 1 nguyên tử O

Thành phần phần trăm của theo khôi lượng của các nguyên tố trong hợp chất H2O là:

%H=\(\dfrac{2\cdot100\%}{18}\)=11,1%

%O=100%-11,1%=88.9%

Hợp chất CO2:

\(M_{CO2}\)=12+32=34(g)

Trong một mol phân tử CO2 có 1 nguyên tử C và 2 nguyên tử O

Thành phần phần trăm của theo khôi lượng của các nguyên tố trong hợp chất CO2 là:

%C=\(\dfrac{12\cdot100\%}{34}\)=35,3%

%O=100%-35,3%=64,7%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết