Bài 24: Tính chất của oxi

HC

tính khối lượng khí Oxi cần dùng để đốt cháy hoàn toàn 10,8g nhôm

DQ
20 tháng 1 2021 lúc 10:25

Số mol Al là:

\(n_{Al}=\dfrac{10,8}{27}=0,4\) (mol)

Phương trình phản ứng:

4Al         +     3O2   \(\rightarrow\) 2Al2O3

0,4 mol  \(\rightarrow\)    0,3 mol

Khối lượng O2 cần dùng là:

\(m_{O_2}=0,3.32=9,6\) (g)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết