Bài 1. Chuyển động cơ học

DG

tính áp suất của 1 vật có khối lượng 20kg đặt trên mạt sàn nằm ngang, biết S mặt tiếp xúc với mặt sàn là 5cm\(^2\)

TA
15 tháng 12 2017 lúc 20:24

Tóm tắt :

m= 20kg

S = 5cm2

p= ?

GIẢI :

Trọng lượng riêng của vật là :

P= 10.m = 10.20 = 200(N)

Mặt khác : Lực tác dụng của vật thì có độ lớn bằng trọng lượng của vật

=> F=P= 200N

Đổi : 5cm2 = 0,0005m2

Áp suất của vật đó tác dụng lên mặt sàn là :

p=F/S = 200/0,0005 = 200000(Pa)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HK
Xem chi tiết
VQ
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
MB
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết