Bài 11: Bài luyện tập 2

LD

- Tìm CTHH của hợp chất A gồm K,N,O . Biết % khối lượng của c = 38,61% ,%khối lượng của N= 13,86 %

PT
20 tháng 6 2018 lúc 21:58

% khối lượng của \(O=38,61\%\) chứ sao lại là \(C\) :33

Gọi CTHH của hợp chất là \(K_xN_yO_z\)

Ta có: \(\%K+\%N+\%O=100\%\)

\(\Rightarrow\%K=100\%-\left(38,61\%+13,86\%\right)=47,53\%\)

\(39x:14y:16z=47,53:13,86:38,61\)

\(\Leftrightarrow x:y:z=\dfrac{47,53}{39}:\dfrac{13,86}{14}:\dfrac{38,61}{16}\)

\(\Leftrightarrow x:y:z=1:1:2\)

Vậy CTHH là \(KNO_2\)

Bình luận (5)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BQ
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết