Ôn tập học kỳ II

MP

Thuốc trừ sâu C6H6Cl6 được điều chế từ benzen .

a/ Tính phần trăm khối lượng clo trong thuốc trừ sâu này .

b/ Tính khối lượng benzen cần dùng để điều chế 58,2 gam C6H6Cl6 ; biết rằng hiệu suất phản ứng là 40 % .

KS
15 tháng 5 2022 lúc 13:26

\(a,\%m_{Cl}=\dfrac{213}{291}.100\%=73,2\%\\ b,n_{C_6H_6Cl_6}=\dfrac{58,2}{291}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: \(C_6H_6+3Cl_2\xrightarrow[]{askt}C_6H_6Cl_6\)

             0,2<--------------------0,2

\(\rightarrow m_{C_6H_6}=\dfrac{0,2.78}{40\%}=39\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
2S
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết