Bài 27: Điều chế khí oxi-Phản ứng phân hủy

TM

Nung nóng hoàn toàn 31,6g KMn04 thu được bao nhiêu lít khí oxi ở đktc ?

NQ
19 tháng 1 2018 lúc 20:16

Ta có: nKMnO4=\(\dfrac{31,6}{158}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: 2KMnO4 ----to---> K2MnO4+ MnO2 +O2

0,2 mol--------------------------------------0,1mol

=>VO2=0,1.22,4=2,24(l)

Bình luận (0)
NV
19 tháng 1 2018 lúc 20:10

\(PTHH:2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\uparrow\)

\(n_{KMnO_4}=\dfrac{m_{KMnO_4}}{M_{KMnO_4}}=\dfrac{31,6}{127}\approx0,25\left(mol\right)\)

Theo PTHH ta có:\(n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{KMnO_4}=\dfrac{1}{2}.0,25=0,125\left(mol\right)\\ \Rightarrow V_{O_2}=n_{O_2}.22,4=0,125.22,4=2,8\left(l\right)\)

Bình luận (2)
LH
19 tháng 1 2018 lúc 20:35

số mol KMnO4 là:

nKMnO4 = \(\dfrac{31,6}{127}\)≃ 0, 25 mol

PTHH: 2KMnO4 → K2MnO4 + MnO2 + O2↑( cần nhiệt độ)

0,25mol →0,125mol

thể tích O2 là:

VO2 = 0,125 . 22,4 = 2,8 (l)

nhớ chọn cho mk nha!!!!!!!!!!!!

Bình luận (2)
NT
19 tháng 1 2018 lúc 21:00

PTHH:2KMnO4----->K2MnO4+MnO2+O2

\(n_{KMnO_4}=\dfrac{m_{KMnO_4}}{M_{KMnO_4}}=\dfrac{31,6}{158}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PTHH:\(n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{KMnO_4}=\dfrac{1}{2}.0,2=0,1\left(mol\right)\)

\(V_{O_2}=n_{O_2}.22,4=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

Chúc bạn học tốthihi

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KH
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết