Chủ đề 5. Phản ứng oxy hóa - khử

DT

Nung hỗn hợp gồm KMnO4 và KClO3 độ cao đến khối lượng không đổi thu được hỗn hợp chất rắn mới có khối lượng bằng 75% khối lượng hỗn hợp ban đầu. Tính tỉ lệ khối lượng KMnO4 và KClO3 cần lấy và thành phần % theo khối lượng mỗi muối ban đầu

HA
31 tháng 12 2019 lúc 12:46

giả sử có 100g KMnO4, KClO3

⇒m chất rắn =75g

2KMnO4to→to→K2MnO4+MnO2+O2

x___________x/2_____ x /2__ x/2 (mol)

2KClO3→2KCl+3O2

y _________y___3y/2

\(\left\{{}\begin{matrix}158x+122.5y=100\\142x+74.5y=75\end{matrix}\right.\left\{{}\begin{matrix}x=0,3\\y=0,4\end{matrix}\right.\)

⇒mKMnO4⇒%

⇒mKClO3⇒%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết