Chương III. Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học

TT

Nung hỗn hợp gồm 11,2 gam sắt và 3,2 gam lưu huỳnh trong môi trường không
có không khí. Sau phản ứng thu được hỗn hợp X.
a. Tính khối lượng các chất trong hỗn hợp X.
b. Nếu cho toàn bộ hỗn hợp X tác dụng với dung dịch HCl dư thì sinh ra bao
nhiêu lít khí (đktc).

LD
25 tháng 3 2020 lúc 12:54

a)\(Fe+S-->FeS\)

\(n_{Fe}=\frac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_S=\frac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)

=> Fe dư.Chất sau pư là Fe dư và FeS

\(n_{Fe}=n_S=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{Fe}dư=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{Fe}dư=0,1.56=5,6\left(g\right)\)

\(nFeS=n_S=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{FeS}=0,2.88=17,6\left(g\right)\)

b)\(Fe+2HCl-->FeCl2+H2\)

0,1------------------------------------0,1(mol)

\(FeS+2HCl-->FeCl2+H2S\)

0,1---------------------------------------0,1(mol)

\(VH2=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

\(V_{H2S}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
25 tháng 3 2020 lúc 13:11

Ý a khác :

\(n_{Fe}=\frac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_S=\frac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)

\(PTHH:Fe+S\rightarrow FeS\)

Ban đầu :0,1___0,1

Phứng :0,1___0,1______

Sau : 0,1______0_____0,1

\(m_{FeS}=0,1.88=8,8\left(g\right)\)

\(m_{Fe_{Dư}}=0,1.56=5,6\left(g\right)\)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

0,1___________0,1_________

\(FeS+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2S\)

0,1_____________0,1___________

\(V_{H2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

\(V_{H2S}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TK
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết