Bài 37: Axit - Bazơ - Muối

H24

Nung 31,6 gam KMnO4 ( hiệu suất 50%) thu được oxi cho tác dụng hoàn toàn với 24,8 gam P. Tìm khối lượng P2O5 thu được?

H24
21 tháng 3 2021 lúc 21:30

\(n_{KMnO_4} = \dfrac{31,6}{158} = 0,2(mol) \Rightarrow n_{KMnO_4\ pư} = 0,2.50\% = 0,1(mol)\\ 2KMnO_4 \xrightarrow{t^o} K_2MnO_4 + MnO_2 + O_2\\ n_{O_2} = \dfrac{n_{KMnO_4}}{2} = 0,05(mol)\\ n_P = \dfrac{24,8}{31} = 0,8(mol)\\ 4P + 5O_2 \xrightarrow{t^o} 2P_2O_5\\ \dfrac{n_P}{4} = 0,2 > \dfrac{n_{O_2}}{5} = 0,01 \to P\ dư\\ n_{P_2O_5} = \dfrac{2}{5}n_{O_2} = 0,02(mol)\\ m_{P_2O_5} = 0,02.142 = 2,84(gam)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
UL
Xem chi tiết