Bài 37: Axit - Bazơ - Muối

H24

Nung 31,6 gam KMnO4 ( hiệu suất 50%) thu được oxi cho tác dụng hoàn toàn với 24,8 gam P. Tìm khối lượng P2O5 thu được?

H24
19 tháng 3 2021 lúc 20:41

PTHH: \(2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\uparrow\)

            \(4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{O_2}=\dfrac{1}{2}\cdot\dfrac{31,6}{158}\cdot50\%=0,05\left(mol\right)\\n_P=\dfrac{24,8}{31}=0,8\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,8}{4}>\dfrac{0,05}{5}\) \(\Rightarrow\) Photpho còn dư, Oxi p/ứ hết

\(\Rightarrow n_{P_2O_5}=0,02\left(mol\right)\) \(\Rightarrow m_{P_2O_5}=0,02\cdot142=2,84\left(g\right)\)

Bình luận (0)
LA
19 tháng 3 2021 lúc 20:41

PT: \(2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)

Ta có: \(n_{KMnO_4}=\dfrac{31,6}{158}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{O_2\left(LT\right)}=\dfrac{1}{2}n_{KMnO_4}=0,1\left(mol\right)\)

Mà:  H% = 50%

\(\Rightarrow n_{O_2\left(TT\right)}=0,1.50\%=0,05\left(mol\right)\)

Ta có: \(n_P=\dfrac{24,8}{31}=0,8\left(mol\right)\)

PT: \(4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,8}{4}>\dfrac{0,05}{5}\), ta được P dư.

Theo PT: \(n_{P_2O_5}=\dfrac{2}{5}n_{O_2}=0,02\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{P_2O_5}=0,02.142=2,84\left(g\right)\)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)
LL
19 tháng 3 2021 lúc 20:38

\(KMnO_4--t^o->K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)

158                                                              32

31,6                                                             \(x\)

Với \(H=50\%\) \(\Rightarrow x=\dfrac{31,6.32}{158}.50\%=3,2\left(g\right)\)

\(4P+5O_2--t^o->2P_2O_5\)

124      160

\(y\)           3,2

\(\Rightarrow y=\dfrac{124.3,2}{160}=2,48\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
UL
Xem chi tiết