Đề kiểm tra cuối học kì I - Đề 1

DA

Nhà máy sản xuất thép miền Nam đã sử dụng quặng hematit chứa 60% Fe2O3 để sản xuất 2 tấn gang chứa 90% Fe. Hiệu suất của cả quá trình là 80%. Khối lượng quặng hematit nhà máy cần dùng là ?

Rất mong được mọi người giúp đỡ ạ !!!

LA
24 tháng 12 2020 lúc 22:07

Ta có: mFe = 2.90% = 1,8 (tấn) = 1800000 (g)

\(\Rightarrow n_{Fe}=\dfrac{1800000}{56}=\dfrac{225000}{7}\left(mol\right)\)

BTNT Fe, có: nFe2O3 = 1/2nFe = 112500/7 (mol)

\(\Rightarrow m_{Fe_2O_3}=\dfrac{112500}{7}.160=\dfrac{18000000}{7}\left(g\right)=\dfrac{18}{7}\left(tan\right)\)

Vì: H% = 80% ⇒ mFe2O3 (thực tế) = 18/7:80% = 45/14 (tấn)

Mà: Quặng hematit chứa 60% Fe2O3 

⇒ mquặng = 45/14:60% ≃ 5,36 (tấn) 

Bình luận (0)
H24
24 tháng 12 2020 lúc 22:03

Bài 6 (SGK trang 63)Tính khối lượng quặng hematit chứa 60% Fe2O3 cần thiết để sản xuất được 1 tấn gang chứa 95% Fe. Biết hiệu suất của quá trình là 80%. - Hoc24

Tương tự nhé

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
SD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết