Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

CR

Người ta làm các thí nghiệm sau :

- TN1 : Cho 16,6 g hh Al và Fe vào dung dịch chứa a g HCl sau phản ứng thu được 43,225 g muối và V1 lit khí H2 (đktc)

- TN2 : Cũng cho 16,6 g hh Al và Fe trên cho tác dụng với dung dịch chứa 2a gam HCl thấy thu được 52,1 g muối và V2 lit khí H2 ( đktc)

a, CMR thí nghiệm 1 axit HCl hết , thí nghiệm 2 axit HCL dư .

b, Tính V1 , V2 , tính % về khối lượng các kim loại trong hỗn hợp đầu .

BT
9 tháng 11 2019 lúc 23:01

a) m muối TN2 > m muối TN1 → thí nghiệm 1 HCl hết, kim loại còn dư

m muối TN2 < 2 . m muối TN1 → TN2 kim loại hết, HCl còn dư

b) TN2:

Gọi số mol Al, Fe trong hỗn hợp là x, y

\(\text{mhh = 27x + 56y = 16,6 (1) }\)

\(\text{2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2↑}\)

x..............................x............1,5x

\(\text{Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑}\)

y.............................y......... y

\(\text{133,5x + 127y = 52,1 (2)}\)

Từ (1) và (2) → x = 0,2; y = 0,2

\(\text{%mAl = 0,2 . 27 : 16,6 . 100% = 32,53%}\)

\(\text{%mFe = 100% - 32,53%= 67,47%}\)

\(\text{nH2 = 1,5 . 0,2 + 0,2 = 0,5 mol}\)

\(\text{V2 = 0,5 . 22,4 = 11,2 (l)}\)

TN1:

\(\text{2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2↑}\)

0,2.........0,6.........0,2..............0,3

\(\text{mFeCl2 = 43,225 - 0,2 . 133,5 = 16,525(g)}\)

nFeCl2 =

\(\text{Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑}\)

y...........................y..............y

Bình luận (2)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết