Bài 5: Giải bài toán bằng cách lập hệ phương trình

H24

Một xe máy đi từ A đến B trong một thời gian dự định. Nếu vận tốc tăng thêm 14km/h thì đến sớm 2 giờ, nếu giảm vận tốc đi 4km/h thì đến muộn 1 giờ. Tính quảng đưòng

 

AH
8 tháng 5 2021 lúc 23:47

Lời giải:

Gọi thời gian dự định là $t$ (h)

Vận tốc dự định: $a=\frac{AB}{t}$ (km/h)

Vận tốc khi tăng $14$ km/h: $a+14=\frac{AB}{t-2}$ 

Vận tốc khi giảm $4$ km/h: $a-4=\frac{AB}{t+1}$

Do đó:

\(\left\{\begin{matrix} \frac{AB}{t-2}-\frac{AB}{t}=14\\ \frac{AB}{t}-\frac{AB}{t+1}=4\end{matrix}\right.\Leftrightarrow \left\{\begin{matrix} \frac{2AB}{t(t-2)}=14\\ \frac{AB}{t(t+1)}=4\end{matrix}\right.\)

\(\frac{t+1}{t-2}=\frac{7}{4}\Rightarrow t=6\) (h)

$AB=4t(t+1)=4.6.7=168$ (km)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LC
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TU
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết