Bài 13. Lực ma sát

NT
Một vật có khối lượng 25kg đặt trên một mặt phẳng nằm ngang, vật bắt đầu chuyển động nhanh dần đều dưới tác dụng của lực kéo theo phương ngang, có độ lớn Fk=100N. Biết hệ số ma sát giữa vật và mặt phẳng ngang là μ=0.2. Cho g= 10m/s2. a) Tính gia tốc...
AB
14 tháng 12 2020 lúc 21:43

Fmst= μ.m.g=0.2x10x15=50N

ta có 

Fhl=Fk-Fmst=100-50=50N

theo định lực II Niwton ta có

a=F/m=50/25= 2 (m/s2)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
3T
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
DS
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết