Bài 7. Áp suất

NT
một tàu ngầm đang di chuyển ở dưới biển ở độ sâu 120m . Biết rằng trọng lượng riêng của nước biển là 10300N/m3 a) Áp suất lên tác dụng bên ngoài mặt ngoài của thân tàu là bao nhiêu ? b) Lúc sau đo được áp suất tác dụng lên thân tàu là 1648000N/m3 thì tàu đang nổi lên hay lặn xuống ? Tàu đang ở độ sâu bao nhiêu so với mặt nước biển ?
BB
27 tháng 12 2020 lúc 18:39

a,p=d.h=10300.120=1236000(Pa)

b,Vì p2=1648000Pa>p1=1236000P a=>tàu chìm xuống vì áp suất tăng lên

p=d.h=>h=p/d=1648000:10300=160(m)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
P8
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết